Một cái phao có thể tích V = 3 lít buộc vào một dây nhẹ, nối với đáy bể nước và ngập hoàn toàn trong nước. Hỏi lực căng dây tăng hay giảm bao nhiêu nếu nhiệt độ nước tăng từ 10o C lên 20o C. Cho biết khi nhiệt độ tăng thêm 1o C thì thể tích nước tăng thêm một lượng bằng a = 1,5.10-4 thể tích mà nó có ở 0o C; trọng lượng riêng của nước ở 0o C là d0 = 104 N/m3. Coi thể tích của phao không thay đổi theo nhiệt độ.