Cho vòng tròn tâm O bán kính R = 5cm tích điện đều đặt trong không khí có điện tích Q = - 5.10-8C
. Cho vòng tròn tâm O bán kính R = 5cm tích điện đều đặt trong không khí có điện tích Q = - 5.10-8C. a) Xác định cường độ điện trường tại điểm M nằm trên trục của vòng dây và cách O một đoạn bằng h = 10cm. b) Tại điểm nào trên trục của vòng dây, cường độ điện trường có trị số cực đại? Tính trị số cực đại đó.