Cho a mol Mg và b mol Zn vào dung dịch chứa c mol Cu2+ và d mol Ag+. Sau khi phản ứng kết thúc thu được dung dịch chứa 2 ion kim loại. Điều kiện về b (so với a, c, d) để được kết quả này là: (Hóa học - Lớp 11)
Tôi yêu Việt Nam - 03/09/2024 11:35:18
Dung dịch X chứa các ion: Na+, Ba2+ và HCO3-. Chia X thành ba phần bằng nhau. Phần một tác dụng với KOH dư, được m gam kết tủa. Phần hai tác dụng với Ba(OH)2 dư, được 4m gam kết tủa. Đun sôi đến ... (Hóa học - Lớp 11)
Nguyễn Thị Sen - 03/09/2024 11:35:18
Thêm từ từ dung dịch HCl có pH = 0 vào dung dịch chứa 5,25 gam hỗn hợp muối cacbonnat của 2 kim loại kiềm kế tiếp nhau đến khi có 0,015 mol khí thoát ra thì dừng lại. Cho dung dịch thu được tác dụng với dung dịch Ca(OH)2 dư cho 3 gam kết ... (Hóa học - Lớp 11)
Phạm Văn Phú - 03/09/2024 11:35:17
Dung dịch X chứa 0,02 mol Al3+; 0,04 mol Mg2+; 0,04 mol NO3-; x mol Cl- và y mol Cu2+. Cho X tác dụng hết với dung dịch AgNO3 dư, thu được 17,22 gam kết tủa. Mặt khác, cho ... (Hóa học - Lớp 11)
Nguyễn Thanh Thảo - 03/09/2024 11:35:16
Trộn dung dịch X chứa NaOH 0,1M, Ba(OH)2 0,2M với dung dịch Y chứa HCl 0,2M, H2SO4 0,1M theo tỉ lệ nào về thể tích để dung dịch thu được có pH = 13? (Hóa học - Lớp 11)
Phạm Văn Phú - 03/09/2024 11:35:16
Trộn V1 lít dung dịch HCl (pH = 5) với V2 lít dung dịch NaOH (pH = 9) thu được dung dịch có pH = 8. Tỉ lệ V1/ V2 là: (Hóa học - Lớp 11)
Tô Hương Liên - 03/09/2024 11:35:15
Tính số ml H2O cần thêm vào 2 lít dung dịch NaOH 1M để thu được dung dịch mới có nồng độ 0,1M. (Hóa học - Lớp 11)
CenaZero♡ - 03/09/2024 11:35:13
Trộn 100ml dung dịch (gồm Ba(OH)2 0,1M và NaOH 0,1M với 400 ml dung dịch (gồm H2SO4 0,0375 M và HCl 0,0125 M) thu được dung dịch X, giá trị pH của dung dịch X là: (Hóa học - Lớp 11)
Tôi yêu Việt Nam - 03/09/2024 11:35:11
Cho m gam hỗn hợp Mg, Al vào 250 ml dung dịch X chứa hỗn hợp axit HCl 1M và axit H2SO4 0,5M thu được 5,32 lít H2 (ở đktc) và dung dịch Y (coi thể tích dung dịch không đổi). Dung dịch Y có pH là: (Hóa học - Lớp 11)
Đặng Bảo Trâm - 03/09/2024 11:35:10
Cho 200 ml dung dịch HNO3 vào 200 ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 0,2M và KOH 0,3M được 400 ml dung dịch X có pH = a. Cô cạn dung dịch X được 7,66 gam chất rắn khan. Giá trị của a là (Hóa học - Lớp 11)
Nguyễn Thị Nhài - 03/09/2024 11:35:09
Khi cho 100 ml dung dịch KOH 1M vào 100 ml dung dịch HCl thu được dung dịch có chứa 6,525 gam chất tan. Nồng độ mol của HCl trong dung dịch đã dùng là (Hóa học - Lớp 11)
CenaZero♡ - 03/09/2024 11:35:08
Trộn dung dịch X chứa OH- (0,17 mol), Na+ (0,02 mol) và Ba2+ với dung dịch Y chứa CO32- (0,03 mol), Na+ (0,1 mol) và HCO3- thu được m gam kết tủa. Giá trị của m ... (Hóa học - Lớp 11)
Trần Đan Phương - 03/09/2024 11:35:07
Một dung dịch X chứa 0,01 mol Ba2+, 0,01 mol NO3-, a mol OH-, b mol Na+. Để trung hòa lượng dung dịch X này cần dùng 400 ml dung dịch HCl có pH = 1. Khối lượng chất rắn thu được sau khi cô cạn ... (Hóa học - Lớp 11)
Nguyễn Thị Nhài - 03/09/2024 11:35:07
Dung dịch X chứa m gam 3 ion: Mg2+, NH4+, SO42-. Chia dung dịch X thành 2 phần bằng nhau. Phần 1 cho tác dụng với dung dịch KOH thu được 5,8 gam kết tủa. Phần 2 đun nóng với dung dịch NaOH dư thu ... (Hóa học - Lớp 11)
Bạch Tuyết - 03/09/2024 11:35:06
Có 3 dung dịch NaOH, HCl, H2SO4 đựng trong các lọ mất nhãn. Thuốc thử duy nhất để phân biệt ba dung dịch này là: (Hóa học - Lớp 11)
Tôi yêu Việt Nam - 03/09/2024 11:35:04
Phương trình ion thu gọn H+ + OH- → H2O biểu diễn bản chất của các phản ứng hóa học nào sau đây? (Hóa học - Lớp 11)
Nguyễn Thị Nhài - 03/09/2024 11:35:03
Phương trình 2H+ + S2- → H2S là phương trình rút gọn của phản ứng : (Hóa học - Lớp 11)
CenaZero♡ - 03/09/2024 11:35:03
Phản ứng nào sau đây có phương trình ion thu gọn là Ba2+ + SO42- → BaSO4 ? (Hóa học - Lớp 11)
Bạch Tuyết - 03/09/2024 11:35:02
Cho các chất: Cr, Fe2O3, Cr2O3, Al(OH)3, Zn, Al2O3, NaAlO2, AlCl3, Zn(OH)2, ZnSO4. Số chất có tính lưỡng tính là (Hóa học - Lớp 11)
Tô Hương Liên - 03/09/2024 11:35:01
Cho các chất: Al, Al2O3, Al2(SO4)3, Zn(OH)2, NaHS, K2SO3, (NH4)2CO3. Số chất đều phản ứng được với dung dịch HCl, dung dịch NaOH ... (Hóa học - Lớp 11)
Trần Bảo Ngọc - 03/09/2024 11:34:59