1.Người ta dùng một mặt phẳng nghiêng để kéo một vật có khối lượng 40 kg lên cao 2 m. Nếu không có ma sát thì lực kéo là 125 N. Thực tế có ma sát và lực kéo là 150 N. Tính hiệu suất của mặt phẳng nghiêng?
2.Nếu người đó dùng mặt phẳng nghiêng có chiều dài là 2,5 m thì phải dùng lực F = 450 N thì mới kéo vật lên đến độ cao nói trên. Tính hiệu suất của mặt phẳng nghiêng.
Bằng cách nhấp vào Đăng nhập, bạn đồng ý Chính sách bảo mật và Điều khoản sử dụng của chúng tôi. Nếu đây không phải máy tính của bạn, để đảm bảo an toàn, hãy sử dụng Cửa sổ riêng tư (Tab ẩn danh) để đăng nhập (New Private Window / New Incognito Window).
a) Theo định luật công cơ học, ta phải thực hiện một công là:A=F.S=400.2=800N
Do không ma sát nên ta thực hiện một lực kéo là 125N vậy chiều dài mpn là : 800:125=6,4 (m)
b) Công của lực kéo thực tế là: Atp = 150 .6m,4 = 960 (J)
Hiệu suất: H = A : Atp . 100 = (800 : 96 ).100=...
Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi
Vui | Buồn | Bình thường |