Bằng cách nhấp vào Đăng nhập, bạn đồng ý Chính sách bảo mật và Điều khoản sử dụng của chúng tôi. Nếu đây không phải máy tính của bạn, để đảm bảo an toàn, hãy sử dụng Cửa sổ riêng tư (Tab ẩn danh) để đăng nhập (New Private Window / New Incognito Window).
a. Để tính nhiệt lượng quả cầu nhôm tỏa ra, ta sử dụng công thức:
Q = mcΔT
Trong đó:
Ta có:
Vậy nhiệt lượng quả cầu nhôm tỏa ra là:
Q = mcΔT = 0.7 * 880 * 50 = 30800 J
b. Nước thu vào bao nhiêu nhiệt lượng, ta sử dụng công thức tương tự như trên:
Q = mcΔT
Trong đó:
Ta có:
Vậy nước thu vào bao nhiêu nhiệt lượng là:
Q = mcΔT
=> m = Q/(cΔT) = 30800/(420010) = 0.73 kg
c. Khối lượng nước là 0.73 kg.
Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi
Vui | Buồn | Bình thường |