Đốt cháy hoàn toàn a gam methane. Dẫn toàn bộ hỗn hợp sản phẩm cháy qua bình đựng nước vôi trong dư, thu được 1,00 gam chất kết tủa trắng. Tính giá trị của a?
Bằng cách nhấp vào Đăng nhập, bạn đồng ý Chính sách bảo mật và Điều khoản sử dụng của chúng tôi. Nếu đây không phải máy tính của bạn, để đảm bảo an toàn, hãy sử dụng Cửa sổ riêng tư (Tab ẩn danh) để đăng nhập (New Private Window / New Incognito Window).
Đáp án: ……………………………………………………………………………
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: 0,16 gam.
Giải thích:
Ta có: nCaCO3=1100=0,01mol
CH4+2H2O→t0CO2+2H2OCO2+Ca(OH)2→CaCO3+H2O
nCH4=nCaCO3=0,01mol
Vậy giá trị của a là a =0,01.16 = 0,16 gam.
Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi
Vui | Buồn | Bình thường |