### Câu 5:
Để xác định cảm ứng từ
B tại thời điểm
t=0:
Thay
t=0 vào phương trình cảm ứng từ:
B=B0cos(2π⋅106⋅0)=B0cos(0)=B0
Do đó, tại
t=0, cảm ứng từ
B bằng
B0.
### Câu 6:
Áp dụng định luật Faraday về cảm ứng điện từ.
Cảm ứng điện từ
E trong mạch kín được tính bằng:
E=−dΦBdt
Khi thanh BC di chuyển, diện tích mạch thay đổi và làm thay đổi từ thông qua mạch.
Giả sử chiều dài của thanh BC là
l=0.2m.
Chiều dài đoạn mạch
DE là
x thì diện tích mạch:
S=l⋅x
Với từ thông:
ΦB=B⋅S=B⋅(l⋅x)
Tốc độ di chuyển
v=10m/s giúp ta tính được tốc độ thay đổi diện tích:
dxdt=v
Từ đó:
E=−B⋅l⋅dxdt=−B⋅l⋅v
Điện trở mạch:
Rtổng=R1+R2
Tính cường độ dòng điện
I theo định luật Ohm:
I=ERtổng
Thay các giá trị vào công thức để tìm
I. Thiết lập các số liệu cho
B=0.5T,
R1=1Ω,
R2=3Ω. Sau đó thay kết quả vào và tính để tìm giá trị cụ thể của cường độ dòng điện
I.