Bài tập  /  Bài đang cần trả lời

Một tàu thủy khi xuôi dòng với vận tốc 28,4 km/ giờ. Khi ngược dòng có vận tốc 18,6 km/giờ. Tính vận tốc tàu thủy khi nước yên lặng và vận tốc của dòng nước?

Một tàu thủy khi xuôi dòng với vận tốc 28,4 km/ giờ. Khi ngược dòng có vận tốc 18,6 km/giờ. Tính vận tốc tàu thủy khi nước yên lặng và vận tốc của dòng nước?
2 Xem trả lời
Hỏi chi tiết
181
2
0
_ღĐức Phátღ_
14/05/2022 18:57:11
+5đ tặng

Vận tốc tàu thủy khi nước lặng cộng với vận tốc dòng nước thì bằng vận tốc khi xuôi dòng (tức là bằng 28,4 km/giờ).

Vận tốc khi nước lặng trừ đi vận tốc dòng nước thì bằng vận tốc khi ngược dòng (tức bằng 18,6 km/giờ ).

Theo bài toán tìm hai số biết tổng và hiệu, ta có:

- Vận tốc tàu thủy khi nước lặng là:

(28,4 + 18,6) : 2 = 23,5 (km/giờ)

- Vận tốc dòng nước là:

(28,4 – 18,6) : 2 = 4,9 (km/giờ)

Nói thêm: cũng có thể tính vận tốc dòng nước như sau:

28,4 – 23,5 = 4,9 (km/ giờ)

Mở khóa để xem toàn bộ nội dung trả lời

(?)
Bạn đã đạt đến giới hạn của mình. Bằng cách Đăng ký tài khoản, bạn có thể xem toàn bộ nội dung trả lời
Cải thiện điểm số của bạn bằng cách đăng ký tài khoản Lazi.
Xem toàn bộ các câu trả lời, chat trực tiếp 1:1 với đội ngũ Gia sư Lazi bằng cách Đăng nhập tài khoản ngay bây giờ
Tôi đã có tài khoản? Đăng nhập
0
0
Trần Đạt
14/05/2022 19:02:14
+4đ tặng
vận tốc tàu lad (28,4+18,6):2=23,5
vận tốc nước là 28,4-23,5=4,9

Bạn hỏi - Lazi trả lời

Bạn muốn biết điều gì?

GỬI CÂU HỎI
Học tập không giới hạn cùng học sinh cả nước và AI, sôi động, tích cực, trải nghiệm

Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi

Vui Buồn Bình thường
×
Trợ lý ảo Trợ lý ảo
Gửi câu hỏi
×