Bằng cách nhấp vào Đăng nhập, bạn đồng ý Chính sách bảo mật và Điều khoản sử dụng của chúng tôi. Nếu đây không phải máy tính của bạn, để đảm bảo an toàn, hãy sử dụng Cửa sổ riêng tư (Tab ẩn danh) để đăng nhập (New Private Window / New Incognito Window).
Ta có: nHCl = 0,15 mol; nCO2nCO2= 1,008/22,4 = 0,045 mol.
Giả sử ban đầu có x mol NaHCO3
CO32- + H+ → HCO3- (1)
HCO3-+ H+ → CO2+ H2O (2)
0,045 0,045 ←0,045
Theo PT (2): nHCO3−=nH+=nCO2nHCO3-=nH+=nCO2= 0,045 mol
→nH+nH+ PT1 = 0,15- 0,045= 0,105 mol
→nCO32−nCO32-PT1 = nH+nH+= nHCO3−nHCO3-PT1 = 0,105 mol
→nNa2CO3nNa2CO3= nCO32−nCO32- PT1= 0,105 mol
→ CM Na2CO3CM Na2CO3= 0,105/ 0,5 = 0,21M
Dung dịch Y chứa Na+, HCO3- dư:
x+0,105- 0,045 = x+0,06 mol
HCO3-+ OH- → CO32-+ H2O
Ba2++ CO32- → BaCO3
Ta thấy: nHCO3−=nCO32−=nBaCO3nHCO3-=nCO32-=nBaCO3= 29,55/197 = 0,15 mol
→ x+0,06 = 0,15
→ x = 0,09 mol → CM NaHCO3CM NaHCO3= 0,09/ 0,5 = 0,18M
Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi
Vui | Buồn | Bình thường |