Bài tập  /  Bài đang cần trả lời

Mua 0,5kg nho và 1 kg táo phải trả 60 000 đồng. Mua 1kg nho và 5kg táo phải trả 180 000 đồng. Tính tiền 1 kg nho? 1 kg táo

Bài 3: Mua 0,5kg nho và 1 kg táo
phải trả 60 000 đồng. Mua 1kg
nho và 5kg táo phải trả 180 000
đồng. Tính tiền 1 kg nho? 1 kg
táo?
2 Xem trả lời
Hỏi chi tiết
370
1
0
Cửu
22/11/2022 21:03:52
+5đ tặng

Theo đề bài thì:

Tổng 1,5 kg nho và 1,5 kg táo phải trả:

    60000+72000=132000 (đồng)

Vậy tổng 1 kg nho và 1 kg táo phải trả:

    132000÷1,5=88000 (đồng)

Giá tiền của 0,5 kg nho là:

    88000−60000=28000 (đồng) 

Như thế, giá tiền 1 kg nho là:

    28000×2=56000 (đồng)

Cuối cùng, giá tiền 1 kg táo là: 

    60000−28000=32000 (đồng)

                            Đáp số: 1kg nho 56000đồng; 1kg táo 32000ồng

Mở khóa để xem toàn bộ nội dung trả lời

(?)
Bạn đã đạt đến giới hạn của mình. Bằng cách Đăng ký tài khoản, bạn có thể xem toàn bộ nội dung trả lời
Cải thiện điểm số của bạn bằng cách đăng ký tài khoản Lazi.
Xem toàn bộ các câu trả lời, chat trực tiếp 1:1 với đội ngũ Gia sư Lazi bằng cách Đăng nhập tài khoản ngay bây giờ
Tôi đã có tài khoản? Đăng nhập
1
0
Ngân Nguyễn Thị
22/11/2022 21:06:22
+4đ tặng
giá 1 kg táo là 
180 000 : 5 = 36 000 ( đồng)
giá tiền 0,5 kg nho là
60 000 - 36 000 = 24 000 (đồng )
giá tiền một kg nho là
24 000 x 2 = 48 000 ( đồng)
Fi fai
là sao? giải khó hiểu vl?

Bạn hỏi - Lazi trả lời

Bạn muốn biết điều gì?

GỬI CÂU HỎI
Học tập không giới hạn cùng học sinh cả nước và AI, sôi động, tích cực, trải nghiệm

Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi

Vui Buồn Bình thường
×
Trợ lý ảo Trợ lý ảo
Gửi câu hỏi
×