Bài tập  /  Bài đang cần trả lời

Hòa tan hoàn toàn m gam Zn vào dung dịch chứa 250 ml HCl 1M

Hòa tan hoàn toàn m gam Zn vào dung dịch chứa 250 ml HCl 1M 
1 viết phương trình phản ứng ? 
 
3 Xem trả lời
Hỏi chi tiết
88
0
0
Bùi Tiến
09/05/2023 21:54:46
+5đ tặng

Phương trình phản ứng giữa Zn và HCl là:

Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2

Trong đó, Zn phản ứng với axit clohidric (HCl) để tạo ra muối kẽm clorua (ZnCl2) và khí hidro (H2).

Cân bằng phương trình ta được:

Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2

Để tính số mol HCl trong dung dịch, ta sử dụng công thức:

n = C x V

Trong đó, n là số mol, C là nồng độ và V là thể tích dung dịch.

Số mol HCl trong dung dịch là:

n(HCl) = C x V = 1 mol/L x 0.25 L = 0.25 mol

Theo phương trình phản ứng, 1 mol Zn phản ứng với 2 mol HCl để tạo ra 1 mol H2.

Vậy số mol H2 sinh ra là:

n(H2) = 0.5 x n(HCl) = 0.5 x 0.25 = 0.125 mol

Khối lượng Zn cần dùng để tạo ra 0.125 mol H2 là:

m(Zn) = n(Zn) x MM(Zn)

Trong đó, MM(Zn) là khối lượng mol của Zn.

MM(Zn) = 65.38 g/mol

n(Zn) = n(H2) = 0.125 mol

Vậy m(Zn) = 0.125 x 65.38 = 8.17 g

Vậy để hòa tan hoàn toàn 8.17 g Zn vào dung dịch chứa 250 ml HCl 1M, ta sẽ thu được 0.125 mol khí H2

Mở khóa để xem toàn bộ nội dung trả lời

(?)
Bạn đã đạt đến giới hạn của mình. Bằng cách Đăng ký tài khoản, bạn có thể xem toàn bộ nội dung trả lời
Cải thiện điểm số của bạn bằng cách đăng ký tài khoản Lazi.
Xem toàn bộ các câu trả lời, chat trực tiếp 1:1 với đội ngũ Gia sư Lazi bằng cách Đăng nhập tài khoản ngay bây giờ
Tôi đã có tài khoản? Đăng nhập
2
0
Kiên
09/05/2023 21:56:43

Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2
1
0
NguyễnNhư
09/05/2023 22:36:05
+3đ tặng
nHCl = 1 . 0,2 = 0,25 (mol)
Zn + 2HCl --> ZnCl2 + H2 
nZn = nHCl = 0,25 (mol)
mZn = 0,25 . 65 = 16,25 (g)
 

Bạn hỏi - Lazi trả lời

Bạn muốn biết điều gì?

GỬI CÂU HỎI
Học tập không giới hạn cùng học sinh cả nước và AI, sôi động, tích cực, trải nghiệm

Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi

Vui Buồn Bình thường
×
Trợ lý ảo Trợ lý ảo
Gửi câu hỏi
×