Bài tập  /  Bài đang cần trả lời

Tính nồng độ phần trăm của dung dịch thu được sau khi pha loãng 160g dd NaCl 15% bằng 40g nước

Tính nồng độ phần trăm của dung dịch thu được sau khi pha loãng 160g dd NaCl 15% bằng 40g nước
2 Xem trả lời
Hỏi chi tiết
641
Tham khảo câu trả lời từ Trợ lý ảo Lazi
Để tính nồng độ phần trăm của dung dịch thu được sau khi pha loãng, ta cần tính tổng khối lượng của dung dịch sau khi pha loãng.

Khối lượng ban đầu của dung dịch NaCl là 160g và nước là 40g, nên tổng khối lượng sau khi pha loãng là 160g + 40g = 200g.

Để tính nồng độ phần trăm của dung dịch thu được, ta cần tính khối lượng NaCl trong dung dịch sau khi pha loãng. Vì dung dịch ban đầu có nồng độ 15%, nên khối lượng NaCl trong dung dịch ban đầu là 160g x 15% = 24g.

Sau khi pha loãng, khối lượng NaCl không thay đổi, vẫn là 24g. Nồng độ phần trăm của dung dịch thu được sau khi pha loãng sẽ được tính bằng công thức:

Nồng độ phần trăm = (Khối lượng NaCl / Tổng khối lượng) x 100%
= (24g / 200g) x 100%
= 12%

Vậy nồng độ phần trăm của dung dịch thu được sau khi pha loãng là 12%.
14
0
Ng Nhật Linhh
12/03/2024 20:49:24
+5đ tặng

Mở khóa để xem toàn bộ nội dung trả lời

(?)
Bạn đã đạt đến giới hạn của mình. Bằng cách Đăng ký tài khoản, bạn có thể xem toàn bộ nội dung trả lời
Cải thiện điểm số của bạn bằng cách đăng ký tài khoản Lazi.
Xem toàn bộ các câu trả lời, chat trực tiếp 1:1 với đội ngũ Gia sư Lazi bằng cách Đăng nhập tài khoản ngay bây giờ
Tôi đã có tài khoản? Đăng nhập
1
0
Phương
12/03/2024 20:51:44
+4đ tặng

Bạn hỏi - Lazi trả lời

Bạn muốn biết điều gì?

GỬI CÂU HỎI
Học tập không giới hạn cùng học sinh cả nước và AI, sôi động, tích cực, trải nghiệm

Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi

Vui Buồn Bình thường
×
Trợ lý ảo Trợ lý ảo
Gửi câu hỏi
×