Cho mạch điện như hình vẽ.
Biết E1 =9V; E2=3V; r1=1Ω; r2=0,5Ω; R1 =1,5Ω; R2=6Ω; R3 là biến trở; đèn Đ loại 3V – 3W. Điều chỉnh biến trở R3 để đèn Đ sáng bình thường. Tính R3 khi đó
Bằng cách nhấp vào Đăng nhập, bạn đồng ý Chính sách bảo mật và Điều khoản sử dụng của chúng tôi. Nếu đây không phải máy tính của bạn, để đảm bảo an toàn, hãy sử dụng Cửa sổ riêng tư (Tab ẩn danh) để đăng nhập (New Private Window / New Incognito Window).
Suất điện động và điện trở trong của bộ nguồn:
Eb=E1+E2=9+3=12(V); rb=r1+r2=1+0,5=1,5(Ω).
Điện trở và cường độ định mức của đèn:
RĐ=UÑ2PÑ=323=3(Ω); Iđm = PÑUÑ=33 =1(A).
Mạch ngoài có: ((RĐ nt R3)//R2 ) nt R1)
⇒RN=(RÑ+R3).R2R2+R3+RÑ+R1=(3+R3).63+R3+6+1,5=31,5+7,5R39+R3
Đèn sáng bình thường nên:
I=Iđm+Iñm(RÑ+R3)R2=EbRN+rb
⇒1+1.(3+R3)6=1231,5+7,5R39+R3+1⇒R3=3Ω
Giải bằng chức năng SOLVE.
Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi
Vui | Buồn | Bình thường |