a) Tính gia tốc chuyển động của vật:
Áp dụng định luật II Newton: F = m.a, trong đó:
F là lực tác dụng (4N)
m là khối lượng của vật (2kg)
a là gia tốc của vật (cần tìm)
Suy ra: a = F/m = 4N / 2kg = 2 m/s²
Vậy gia tốc chuyển động của vật là 2 m/s².
b) Tính vận tốc tại thời điểm t = 10s kể từ khi vật bắt đầu chuyển động:
Vì vật ban đầu đứng yên (v₀ = 0), ta áp dụng công thức tính vận tốc trong chuyển động thẳng biến đổi đều: v = v₀ + a.t
Thay số: v = 0 + 2 m/s² * 10s = 20 m/s
Vậy vận tốc của vật tại thời điểm t = 10s là 20 m/s.
c) Sau 10s lực F ngừng tác dụng. Vật sẽ chuyển động như thế nào? Tính quãng đường vật đi được sau thời gian 1/3 phút kể từ khi thôi tác dụng lực F.
Khi lực F ngừng tác dụng, theo định luật I Newton (định luật quán tính), vật sẽ tiếp tục chuyển động thẳng đều với vận tốc mà nó đạt được ở thời điểm t = 10s, tức là 20 m/s.
Đổi đơn vị thời gian: 1/3 phút = (1/3) * 60 giây = 20 giây
Tính quãng đường vật đi được trong 20 giây chuyển động thẳng đều: s = v.t = 20 m/s * 20 s = 400 m
Vậy sau khi lực F ngừng tác dụng, vật sẽ chuyển động thẳng đều và đi được quãng đường 400 m sau 20 giây (1/3 phút).