Bài tập  /  Bài đang cần trả lời

Cần bao nhiêu ml dd HCl 1M cho vào 500 ml dung dịch NaAlO2 0,1M để thu được 0,78g kim loại

1 Xem trả lời
Hỏi chi tiết
2.280
2
0
Pikasonic
07/09/2019 17:18:09
nNaAlO2=0,05mol
nAl(OH)3=0,01mol
NaAlO2+H2O+HCl--->NaCl+Al(OH)3(1)
----0,05----------0,05----------------0,05mol
=> nNaAlO2(2)=0,05-0,01=0,04
3HCl+Al(OH)3--->AlCl3+3H2O(2)
-0,12---0,04-----------------------
=> nHCl(1,2)=0,17mol
=> V=170ml
Nếu HCl hết ở (1) thì n kết tủa=nHCl=0,01mol
=> VHCl=10ml

Mở khóa để xem toàn bộ nội dung trả lời

(?)
Bạn đã đạt đến giới hạn của mình. Bằng cách Đăng ký tài khoản, bạn có thể xem toàn bộ nội dung trả lời
Cải thiện điểm số của bạn bằng cách đăng ký tài khoản Lazi.
Xem toàn bộ các câu trả lời, chat trực tiếp 1:1 với đội ngũ Gia sư Lazi bằng cách Đăng nhập tài khoản ngay bây giờ
Tôi đã có tài khoản? Đăng nhập

Bạn hỏi - Lazi trả lời

Bạn muốn biết điều gì?

GỬI CÂU HỎI
Học tập không giới hạn cùng học sinh cả nước và AI, sôi động, tích cực, trải nghiệm

Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi

Vui Buồn Bình thường
×
Trợ lý ảo Trợ lý ảo
Gửi câu hỏi
×