Câu 7: Cho 12 gam một oxit kim loại hóa trị II phản ứng vừa với 100ml dung dịch HCl 6M. Xác định tên kim loại đã dùng
Câu 8: Cho 12 gam một oxit kim loại hóa trị II phản ứng vừa đủ với 83,3ml dung dịch HCl 21,9% (d=1,2 g/ml). Xác định tên kim loại đã dùng
Bằng cách nhấp vào Đăng nhập, bạn đồng ý Chính sách bảo mật và Điều khoản sử dụng của chúng tôi. Nếu đây không phải máy tính của bạn, để đảm bảo an toàn, hãy sử dụng Cửa sổ riêng tư (Tab ẩn danh) để đăng nhập (New Private Window / New Incognito Window).
Gọi CTTQ là XO
PTHH: XO + HCl --> +
Ta có: = 100. 21,9% = 21,9 g
=> = = 0,6 mol
Cứ 1 mol XO --> 2 mol HCl
X + 16 (g) --> 2 mol
12 (g) --> 0,6 mol
=> 0,6X + 9,6 = 24
=> 0,6X = 14,4 => X = 24 (Mg)
Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi
Vui | Buồn | Bình thường |