Bài tập  /  Bài đang cần trả lời

Giải bài toán bằng cách lập phương trình

2 Xem trả lời
Hỏi chi tiết
112
1
1
Anh Daoo
18/08/2021 14:20:26
+5đ tặng

Từ A đến B, người đó đi bằng ô tô 1km hết số thời gian là:

1:40=140 (giờ)

Từ B về A, người đó đi bằng xe máy 1km hết số thời gian là:

1:30=1/30(giờ)

Từ A đến B, người đó đi bằng xe đạp 1km hết số thời gian là:

1:15=1/15 (giờ)

Vận tốc trung bình của người đó đi trong cả quãng đường đi là:

(1+1+1):(1/40+1/30+1/15)=24(km/h)(1+1+1)

Đáp số: 24km/giờ.

Cách 2: Giả sử quãng đường AB dài là: 120km

Khi đó, thời gian người đó đi từ A đến B bằng ô tô là:

120:40=3 (giờ)

Thời gian người đó đi từ B về A bằng xe máy là:

120:30=4 (giờ)

Thời gian người đó đi từ A đến B bằng xe đạp là:

120:15=8 (giờ)

Vận tốc trung bình người đó đi trên cả quãng đường đi là:

(120+120+120):(3+4+8)=24(km/h)

Mở khóa để xem toàn bộ nội dung trả lời

(?)
Bạn đã đạt đến giới hạn của mình. Bằng cách Đăng ký tài khoản, bạn có thể xem toàn bộ nội dung trả lời
Cải thiện điểm số của bạn bằng cách đăng ký tài khoản Lazi.
Xem toàn bộ các câu trả lời, chat trực tiếp 1:1 với đội ngũ Gia sư Lazi bằng cách Đăng nhập tài khoản ngay bây giờ
Tôi đã có tài khoản? Đăng nhập
2
1
Giang
18/08/2021 14:23:53
+4đ tặng
Giang
Chấm cho mình nhé

Bạn hỏi - Lazi trả lời

Bạn muốn biết điều gì?

GỬI CÂU HỎI
Học tập không giới hạn cùng học sinh cả nước và AI, sôi động, tích cực, trải nghiệm

Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi

Vui Buồn Bình thường
×
Trợ lý ảo Trợ lý ảo
Gửi câu hỏi
×