Bài tập  /  Bài đang cần trả lời

6,8 gam hỗn hợp Fe và CuO tan trong 100ml axit HCl dung dịch A thoát ra 224 ml khí B

1 Xem trả lời
Hỏi chi tiết
976
1
0
thảo
14/09/2021 16:57:18
+5đ tặng

Số mol khí H2 = 0,01 (mol).

Chất rắn D tan một phần trong axit HCl dư thì D chứa Cu và Fe:

CuO + 2HCl → CuCl2 + H2O

Fe + CuCl2 → FeCl2 + Cu↓

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2↑

Thêm NaOH :

CuCl2 + NaOH → Cu(OH)2 + 2NaCl

FeCl2 + 2NaOH → Fe(OH)2 + 2NaCl4

Fe(OH)2 + O2 → 2Fe2O3 + 4H2O (6,4 gam là lượng Fe2O3 + CuO)

Cu(OH)2 → CuO + H2O

Gọi a, x, y lần lượt là số mol của Cu, Fe, CuO ta có hệ phương trình sau:

56x + 80y = 6,8

56(x – 0,01 – a) + 64a = 2,4

160x + 80(y – a) = 6,4

Giải hệ trên ta được x = 0,05; y = 0,05; a = 0,02

Vậy phần trăm khối lượng các chất trong hỗn hợp ban đầu là :

%mFe = [(0,05. 56)/6,8]. 100 = 41,18%

%mCuO = [ (0,05. 80)/6,8]. 100 = 58,82%

Mở khóa để xem toàn bộ nội dung trả lời

(?)
Bạn đã đạt đến giới hạn của mình. Bằng cách Đăng ký tài khoản, bạn có thể xem toàn bộ nội dung trả lời
Cải thiện điểm số của bạn bằng cách đăng ký tài khoản Lazi.
Xem toàn bộ các câu trả lời, chat trực tiếp 1:1 với đội ngũ Gia sư Lazi bằng cách Đăng nhập tài khoản ngay bây giờ
Tôi đã có tài khoản? Đăng nhập

Bạn hỏi - Lazi trả lời

Bạn muốn biết điều gì?

GỬI CÂU HỎI
Học tập không giới hạn cùng học sinh cả nước và AI, sôi động, tích cực, trải nghiệm

Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi

Vui Buồn Bình thường
×
Trợ lý ảo Trợ lý ảo
Gửi câu hỏi
×