Bài tập  /  Bài đang cần trả lời

Tính thể tích khí oxi cần dùng

Cho 9,6 gam Mg tác dụng hoàn toàn với khí oxi

a) Viết PTHH và tính khối lượng sản phẩm tạo thành.

b) Tính thể tích khí oxi cần dùng. Tính thể tích không khí cần dùng (coi thể tích

không khí gấp 5 lần thể tích khí oxi)

c) Tính khối lượng KClO3 cần dùng để điều chế được lượng khí oxi dùng ở trê

2 Xem trả lời
Hỏi chi tiết
326
2
0
Nguyễn Huy Mạnh
05/03/2022 15:55:48
+5đ tặng
a)
n Mg = 9,6/24 = 0,4 mol
2Mg + O2 -> 2MgO
n MgO = 0,4 mol
=> m MgO = 0,4.40 = 16 gam
b)
n O2 = 1/2 n Mg = 0,2 mol
V O2 = 0,2.22,4 = 4,48 lít
V kk = 5V O2 = 4,48.5 = 22,4 lít
c)
2KClO3 -> 2KCl + 3O2
n KClO3 = 2/3 n O2 = 0,4/3 mol
m KClO3 = 0,4/3  .122,5 = 16,33 gam

Mở khóa để xem toàn bộ nội dung trả lời

(?)
Bạn đã đạt đến giới hạn của mình. Bằng cách Đăng ký tài khoản, bạn có thể xem toàn bộ nội dung trả lời
Cải thiện điểm số của bạn bằng cách đăng ký tài khoản Lazi.
Xem toàn bộ các câu trả lời, chat trực tiếp 1:1 với đội ngũ Gia sư Lazi bằng cách Đăng nhập tài khoản ngay bây giờ
Tôi đã có tài khoản? Đăng nhập
2
0
Hải
05/03/2022 15:56:00
+4đ tặng
n Mg = 9,6 / 24 = 0,4 mol
a,
2Mg + O2 -> 2 MgO
0,4        0,2
b,
VO2=0,2.22,4=4,48l
Vkk=4,48.5=22,4 l

Bạn hỏi - Lazi trả lời

Bạn muốn biết điều gì?

GỬI CÂU HỎI
Học tập không giới hạn cùng học sinh cả nước và AI, sôi động, tích cực, trải nghiệm

Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi

Vui Buồn Bình thường
×
Trợ lý ảo Trợ lý ảo
Gửi câu hỏi
×