Bài tập  /  Bài đang cần trả lời

Đốt cháy hoàn toàn V lít khí H2S (dktc) bằng một lượng oxi vừa đủ thu được khí Y. Hấp thụ hết Y cần vừa đủ 200ml dung dịch KMnO4 1M. Giá trị của V là

2 Xem trả lời
Hỏi chi tiết
180
2
0
Mar
05/04/2022 20:57:17

Phương trình phản ứng:

 

5SO2 + 2KMnO4 + 2H2O → K2SO4 + 2MnSO4 + 2H2SO4;

Bảo toàn nguyên tố S: nH2S = nSO2

Bảo toàn electron: 2nSO2 = 5nKMnO4

⇒ nH2S = nSO2 = 0,2.(5/2) = 0,5 mol

⇒ VH2S = 0,5.22,4 = 11,2 lít

⇒ Đáp án D

Mở khóa để xem toàn bộ nội dung trả lời

(?)
Bạn đã đạt đến giới hạn của mình. Bằng cách Đăng ký tài khoản, bạn có thể xem toàn bộ nội dung trả lời
Cải thiện điểm số của bạn bằng cách đăng ký tài khoản Lazi.
Xem toàn bộ các câu trả lời, chat trực tiếp 1:1 với đội ngũ Gia sư Lazi bằng cách Đăng nhập tài khoản ngay bây giờ
Tôi đã có tài khoản? Đăng nhập
1
1
Mai
05/04/2022 21:05:40
+4đ tặng
Mai
chấm 10đ với ạ

Bạn hỏi - Lazi trả lời

Bạn muốn biết điều gì?

GỬI CÂU HỎI
Học tập không giới hạn cùng học sinh cả nước và AI, sôi động, tích cực, trải nghiệm

Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi

Vui Buồn Bình thường
×
Trợ lý ảo Trợ lý ảo
Gửi câu hỏi
×