Để tính thời gian hai người gặp nhau, ta có thể sử dụng công thức của quãng đường, vận tốc và thời gian:
Quãng đường=Vận tốc×Thời gian
Gọi
t là thời gian (đơn vị giờ) mà hai người gặp nhau.
Trong thời gian
t, người đi từ A sẽ đi được quãng đường là:
Quãng đườngA=4t km
Người đi từ B sẽ đi được quãng đường là:
Quãng đườngB=5t km
Vì hai người đi ngược chiều nhau, tổng quãng đường mà họ đi sẽ bằng 18 km:
4t+5t=18
Kết hợp các thành phần lại, ta có:
9t=18
Giải phương trình này để tìm
t:
t=189=2 giờ
Vậy, sau 2 giờ hai người sẽ gặp nhau.
Khi gặp nhau, quãng đường mà người đi từ A đã đi là:
Quãng đườngA=4⋅2=8 km
Quãng đường mà người đi từ B đã đi là:
Quãng đườngB=5⋅2=10 km
Khi họ gặp nhau, người đi từ A sẽ cách B:
10 km (quảng đường người B đã đi)
Tóm lại:
- Hai người gặp nhau sau 2 giờ.
- Khi gặp nhau, người đi từ A cách B 10 km.