Processing math: 100%

Bài tập  /  Bài đang cần trả lời

Cho 4,8g Mg vào 100 mL dung dịch HCl. Phản ứng xảy ra hoàn toàn

Câu 19:  Cho 4,8g Mg vào 100 mL dung dịch HCl. Phản ứng xảy ra hoàn toàn.

a.        Viết PTHH của phản ứng xảy ra.

b.        Tính thể tích khí thoát ra (ở 25 °C, 1 bar).

c.         Tính nồng độ mol dung dịch HCl đã phản ứng.

d.        Tính nồng độ mol MgCl2 trong dung dịch thu được. Coi thể tích dung dịch không đổi sau phản ứng.

2 Xem trả lời
Hỏi chi tiết
5
Tham khảo câu trả lời từ Trợ lý ảo LaziXem thêm (+)
1
0
Meooooo
hôm qua
+5đ tặng
 

a. PTHH: Mg + 2HCl → MgCl2 + H2

b. nMg = 4,8/24 = 0,2 mol
nH2 = nMg = 0,2 mol
V(H2) = 0,2 * 24,79 = 4,958 lít

c. nHCl = 2 * nMg = 0,4 mol
CM(HCl) = 0,4/0,1 = 4M

d. nMgCl2 = nMg = 0,2 mol
CM(MgCl2) = 0,2/0,1 = 2M

Mở khóa để xem toàn bộ nội dung trả lời

(?)
Bạn đã đạt đến giới hạn của mình. Bằng cách Đăng ký tài khoản, bạn có thể xem toàn bộ nội dung trả lời
Cải thiện điểm số của bạn bằng cách đăng ký tài khoản Lazi.
Xem toàn bộ các câu trả lời, chat trực tiếp 1:1 với đội ngũ Gia sư Lazi bằng cách Đăng nhập tài khoản ngay bây giờ
Tôi đã có tài khoản? Đăng nhập
0
0
Quoc Toản
hôm qua
+4đ tặng

Câu 19:

a. Viết PTHH của phản ứng xảy ra:

Khi cho Magie (Mg) tác dụng với axit clohidric (HCl), phản ứng hóa học xảy ra như sau:

Mg(s)+2HCl(aq)→MgCl2(aq)+H2(g)

Bạn hỏi - Lazi trả lời

Bạn muốn biết điều gì?

GỬI CÂU HỎI
Học tập không giới hạn cùng học sinh cả nước và AI, sôi động, tích cực, trải nghiệm

Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi

Vui Buồn Bình thường
×
Trợ lý ảo Trợ lý ảo
Gửi câu hỏi
×