Bạn nhầm đề r hay sao ý
Dề ntn nha :
một chất hữu cơ A chứa (C,H,O,N) được đốt cháy hoàn toàn thu được CO2, H2O, N2. Biết số mol H2O=1,75 lần số mol CO2, tổng số mol CO2 và H2O = 2 lần số mol O2 tham gia phản ứng và MA<95. Xác định công thức phân tử của A
đặt công thức là : CxHyOzNt
ta có:
y/2 = 1,75x
x+y/2 = 2(x+y/4-z/2)
giải ra ta được
z =x
vậy công thức mới là CxHyOxNt
nếu x =3 thì loại vì nó sẽ lớn hơn 95 (12*3 + 16*3 =84 ) (công thêm 14 của nito thì quá 95)
vậy chỉ có thể x =1 hoặc 2
x=1 thì y = 3,5 loại (y là số không nguyên)
x=2 thì y = 7 nhận (y là số nguyên)
vậy công thức có thể lúc này là C2H7O2Nt
hoặc tương đương 63+14t< 95
t<2
vậy có thể t=1 hoặc t =2
có hai đáp số là C2H7O2N và C2H7O2N2
tính độ bất bão hòa (2x+2+t-y)/2 = k
với t = 1 k=0 nhận
với t=2 k = 0,5 loại
vậy đáp đố là t=1
công thức cần tìm là C2H7O2N