Bài tập  /  Bài đang cần trả lời

18/04/2024 23:45:36

Tính thể tích nhất CO2 thu được ở điều kiện tiêu chuẩn 

đốt cháy hoàn toàn 18,4 gam rượu etylic thu được Co2 và H2O 

a) viết pthh xảy ra
b) tính thể tích nhất CO2 thu được ở điều kiện tiêu chuẩn 
GIÚP EM VỚI Ạ ????

1 Xem trả lời
Hỏi chi tiết
81
Tham khảo câu trả lời từ Trợ lý ảo Lazi
a) Phương trình hóa học của phản ứng đốt cháy hoàn toàn rượu etylic là: C2H5OH + 3O2 -> 2CO2 + 3H2O

b) Ta có:
- MM(C2H5OH) = 46 g/mol
- MM(CO2) = 44 g/mol

Số mol rượu etylic là: n = m/MM = 18,4/46 = 0,4 mol

Theo phản ứng ta thấy 1 mol rượu etylic tạo ra 2 mol CO2, nên số mol CO2 tạo ra là: 0,4 x 2 = 0,8 mol

Vậy thể tích CO2 thu được ở điều kiện tiêu chuẩn là: V = n x 22,4 = 0,8 x 22,4 = 17,92 L

Đáp án: a) C2H5OH + 3O2 -> 2CO2 + 3H2O
b) Thể tích CO2 thu được là 17,92 L.
2
0
Man
19/04/2024 00:09:52
+5đ tặng
a) C2H5OH + 3O2 -> 2CO2 + 3H2O
b) nC2H5OH = 18,4/46 = 0,4mol
=> nCO2 = 0,8 mol
=> vCO2 = 0,8.22,4 = 17,92 lít

Mở khóa để xem toàn bộ nội dung trả lời

(?)
Bạn đã đạt đến giới hạn của mình. Bằng cách Đăng ký tài khoản, bạn có thể xem toàn bộ nội dung trả lời
Cải thiện điểm số của bạn bằng cách đăng ký tài khoản Lazi.
Xem toàn bộ các câu trả lời, chat trực tiếp 1:1 với đội ngũ Gia sư Lazi bằng cách Đăng nhập tài khoản ngay bây giờ
Tôi đã có tài khoản? Đăng nhập

Bạn hỏi - Lazi trả lời

Bạn muốn biết điều gì?

GỬI CÂU HỎI
Học tập không giới hạn cùng học sinh cả nước và AI, sôi động, tích cực, trải nghiệm

Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi

Vui Buồn Bình thường
×
Trợ lý ảo Trợ lý ảo
Gửi câu hỏi
×