Bài tập  /  Bài đang cần trả lời

Một thiết bị gồm 3 bộ phận hoạt động độc lập với nhau. Xác suất trong thời gian hoạt động các bộ phận bị hỏng tương ứng là 0,3; 0,2 và 0,4. Gọi X là số bộ phận bị hỏng trong thời gian hoạt động

Một thiết bị gồm 3 bộ phận hoạt động độc lập với nhau. Xác suất trong thời gian hoạt động các bộ phận bị hỏng tương ứng là 0,3; 0,2 và 0,4. Gọi X là số bộ phận bị hỏng trong thời gian hoạt động.
a. Lập bảng phân phối xác suất của X;
b. Tính xác suất đề trong thời gian hoạt động có không quá 2 bộ phận bị hỏng?
1 Xem trả lời
Hỏi chi tiết
143
Tham khảo câu trả lời từ Trợ lý ảo Lazi
Để giải bài toán này, ta cần xác định phân phối xác suất của biến ngẫu nhiên \( X \), là số bộ phận bị hỏng trong thời gian hoạt động của thiết bị.

### a. Lập bảng phân phối xác suất của \( X \)

Biến ngẫu nhiên \( X \) có thể nhận các giá trị từ 0 đến 3, tương ứng với số bộ phận bị hỏng. Ta sẽ tính xác suất cho từng giá trị của \( X \).

1. **X = 0**: Không có bộ phận nào bị hỏng.
\[
P(X = 0) = (1 - 0,3) \times (1 - 0,2) \times (1 - 0,4) = 0,7 \times 0,8 \times 0,6 = 0,336
\]

2. **X = 1**: Có đúng 1 bộ phận bị hỏng.
- Bộ phận 1 hỏng, bộ phận 2 và 3 không hỏng:
\[
P(\text{Bộ phận 1 hỏng, bộ phận 2 và 3 không hỏng}) = 0,3 \times 0,8 \times 0,6 = 0,144
\]
- Bộ phận 2 hỏng, bộ phận 1 và 3 không hỏng:
\[
P(\text{Bộ phận 2 hỏng, bộ phận 1 và 3 không hỏng}) = 0,7 \times 0,2 \times 0,6 = 0,084
\]
- Bộ phận 3 hỏng, bộ phận 1 và 2 không hỏng:
\[
P(\text{Bộ phận 3 hỏng, bộ phận 1 và 2 không hỏng}) = 0,7 \times 0,8 \times 0,4 = 0,224
\]
\[
P(X = 1) = 0,144 + 0,084 + 0,224 = 0,452
\]

3. **X = 2**: Có đúng 2 bộ phận bị hỏng.
- Bộ phận 1 và 2 hỏng, bộ phận 3 không hỏng:
\[
P(\text{Bộ phận 1 và 2 hỏng, bộ phận 3 không hỏng}) = 0,3 \times 0,2 \times 0,6 = 0,036
\]
- Bộ phận 1 và 3 hỏng, bộ phận 2 không hỏng:
\[
P(\text{Bộ phận 1 và 3 hỏng, bộ phận 2 không hỏng}) = 0,3 \times 0,8 \times 0,4 = 0,096
\]
- Bộ phận 2 và 3 hỏng, bộ phận 1 không hỏng:
\[
P(\text{Bộ phận 2 và 3 hỏng, bộ phận 1 không hỏng}) = 0,7 \times 0,2 \times 0,4 = 0,056
\]
\[
P(X = 2) = 0,036 + 0,096 + 0,056 = 0,188
\]

4. **X = 3**: Cả 3 bộ phận đều hỏng.
\[
P(X = 3) = 0,3 \times 0,2 \times 0,4 = 0,024
\]

Bảng phân phối xác suất của \( X \) là:
\[
\begin{array}{c|c}
X & P(X) \\
\hline
0 & 0,336 \\
1 & 0,452 \\
2 & 0,188 \\
3 & 0,024 \\
\end{array}
\]

### b. Tính xác suất để trong thời gian hoạt động có không quá 2 bộ phận bị hỏng

Xác suất để trong thời gian hoạt động có không quá 2 bộ phận bị hỏng là:
\[
P(X \leq 2) = P(X = 0) + P(X = 1) + P(X = 2)
\]
\[
P(X \leq 2) = 0,336 + 0,452 + 0,188 = 0,976
\]

Vậy xác suất để trong thời gian hoạt động có không quá 2 bộ phận bị hỏng là \( 0,976 \).
1
0
Trúc Nguyễn
26/06/2024 08:54:54
+5đ tặng
b) th1; 1 bộ phận hỏng;
0,3+0,4+0,2=0,9
th2; 2 bộ phận hỏng; 0,3*0,2+0,3*0,4+0,2*0,2=0,26
Xác suất P(n)= (0,26+0,9)/3=38,7%.

Mở khóa để xem toàn bộ nội dung trả lời

(?)
Bạn đã đạt đến giới hạn của mình. Bằng cách Đăng ký tài khoản, bạn có thể xem toàn bộ nội dung trả lời
Cải thiện điểm số của bạn bằng cách đăng ký tài khoản Lazi.
Xem toàn bộ các câu trả lời, chat trực tiếp 1:1 với đội ngũ Gia sư Lazi bằng cách Đăng nhập tài khoản ngay bây giờ
Tôi đã có tài khoản? Đăng nhập

Bạn hỏi - Lazi trả lời

Bạn muốn biết điều gì?

GỬI CÂU HỎI
Học tập không giới hạn cùng học sinh cả nước và AI, sôi động, tích cực, trải nghiệm

Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi

Vui Buồn Bình thường
×
Trợ lý ảo Trợ lý ảo
Gửi câu hỏi
×