Loading [MathJax]/jax/output/HTML-CSS/jax.js

Bài tập  /  Bài đang cần trả lời

Nhiệt phân 19,6 g KClO3 thu được 0,18 mol O2. Biết rằng phản ứng nhiệt phân KClO3 xảy ra theo sơ đồ sau

Câu 18: Nhiệt phân 19,6 g KClO3 thu được 0,18 mol O2. Biết rằng phản ứng nhiệt phân KClO3 xảy ra theo sơ đồ sau:

KClO3  —> KCl + O2

Tính hiệu suất phản ứng nhiệt phân.

3 Xem trả lời
Hỏi chi tiết
7
Tham khảo câu trả lời từ Trợ lý ảo LaziXem thêm (+)
1
0
+5đ tặng

số mol kclo₃: 19,6 / 122,5 = 0,16 mol

phương trình phản ứng:
2 kclo₃ → 2 kcl + 3 o₂

theo phương trình:
2 mol kclo₃ → 3 mol o₂
0,16 mol kclo₃ → (0,16 . 3) / 2 = 0,24 mol o₂ (lý thuyết)

hiệu suất phản ứng:
(0,18 / 0,24) . 100% = 75%

Mở khóa để xem toàn bộ nội dung trả lời

(?)
Bạn đã đạt đến giới hạn của mình. Bằng cách Đăng ký tài khoản, bạn có thể xem toàn bộ nội dung trả lời
Cải thiện điểm số của bạn bằng cách đăng ký tài khoản Lazi.
Xem toàn bộ các câu trả lời, chat trực tiếp 1:1 với đội ngũ Gia sư Lazi bằng cách Đăng nhập tài khoản ngay bây giờ
Tôi đã có tài khoản? Đăng nhập
1
0
Meooooo
hôm qua
+4đ tặng
Xem thêm (+)
2
0
Ngọc
hôm qua
+3đ tặng
Xem thêm (+)

Bạn hỏi - Lazi trả lời

Bạn muốn biết điều gì?

GỬI CÂU HỎI
Học tập không giới hạn cùng học sinh cả nước và AI, sôi động, tích cực, trải nghiệm

Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi

Vui Buồn Bình thường
×
Trợ lý ảo Trợ lý ảo
Gửi câu hỏi
×