Bài tập  /  Bài đang cần trả lời

Mua 3kg gạo tẻ và 5kg gạo nếp hết tất cả 145 000 đồng.Mua 3kg gạo tẻ và 7kg gạo nếp hết tất cả 185 000 đồng

mua 3kg gạo tẻ và 5kg gạo nếp hết tất cả 145 000 đồng.Mua 3kg gạo tẻ và 7kg gạo nếp hết tất cả 185 000 đồng.Tính giá tiền của 1kg mỗi loại 
  1. trình bày tự luận ạ
2 Xem trả lời
Hỏi chi tiết
79
Tham khảo câu trả lời từ Trợ lý ảo Lazi
Đặt giá tiền của 1kg gạo tẻ là x đồng và giá tiền của 1kg gạo nếp là y đồng.

Từ thông tin đã cho, ta có hệ phương trình sau:
3x + 5y = 145 000 (1)
3x + 7y = 185 000 (2)

Giải hệ phương trình trên, ta có:
(2) - (1): 2y = 40 000
y = 20 000

Thay y = 20 000 vào phương trình (1), ta có:
3x + 5(20 000) = 145 000
3x + 100 000 = 145 000
3x = 45 000
x = 15 000

Vậy giá tiền của 1kg gạo tẻ là 15 000 đồng và giá tiền của 1kg gạo nếp là 20 000 đồng.
1
0
Ngọc
20/04/2024 10:58:42
+5đ tặng

Mở khóa để xem toàn bộ nội dung trả lời

(?)
Bạn đã đạt đến giới hạn của mình. Bằng cách Đăng ký tài khoản, bạn có thể xem toàn bộ nội dung trả lời
Cải thiện điểm số của bạn bằng cách đăng ký tài khoản Lazi.
Xem toàn bộ các câu trả lời, chat trực tiếp 1:1 với đội ngũ Gia sư Lazi bằng cách Đăng nhập tài khoản ngay bây giờ
Tôi đã có tài khoản? Đăng nhập
2
0
Quang Cường
20/04/2024 11:25:50
+4đ tặng

Theo đề bài ta có:

3 kg gạo tẻ + 5 kg gạo nếp = 145 000 đồng (1)

3 kg gạo tẻ + 7 kg gạo nếp = 185 000 đồng (2)

Trừ 2 vế của (2) cho (1) ta được: 7 kg gạo nếp - 5 kg gạo nếp = 185 000 đồng  - 145 000 đồng

Hay 2 kg gạo nếp = 40 000 đồng

Giá 1 kg gạo nếp là: 40000:2=200004 (đồng)

Giá 3 kg gạo tẻ là: 145000−20000×5=45000 (đồng)

Giá 1 kg gạo tẻ là: 45000:3=15000(đồng)

Đáp số: Gạo nếp: 20 000 đồng; Gạo tẻ: 15 000 đồng.

Bạn hỏi - Lazi trả lời

Bạn muốn biết điều gì?

GỬI CÂU HỎI
Học tập không giới hạn cùng học sinh cả nước và AI, sôi động, tích cực, trải nghiệm

Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi

Vui Buồn Bình thường
×
Trợ lý ảo Trợ lý ảo
Gửi câu hỏi
×