Bài tập  /  Bài đang cần trả lời

Trung hòa 200 gam dung dịch H2SO4 4,9% bằng dung dịch NaOH 4%

Câu 20:   Trung hòa 200 gam dung dịch H2SO4 4,9% bằng dung dịch NaOH 4%.

a.       Viết PTHH của phản ứng xảy ra

b.      Tính khối lượng dung dịch NaOH đã dùng.

c.       Tính nồng độ phần trăm dung dịch thu được sau phản ứng.

3 Xem trả lời
Hỏi chi tiết
10
Tham khảo câu trả lời từ Trợ lý ảo LaziXem thêm (+)
1
0
+5đ tặng

a. phương trình phản ứng:
h₂so₄ + 2 naoh → na₂so₄ + 2 h₂o

b
số mol h₂so₄: (200 . 4,9) / 98 = 0,1 mol
số mol naoh cần dùng: 0,1 . 2 = 0,2 mol
khối lượng naoh cần dùng: 0,2 . 40 = 8 g
khối lượng dung dịch naoh: (8 . 100) / 4 = 200 g

c
khối lượng dung dịch sau phản ứng: 200 + 200 = 400 g
khối lượng na₂so₄ tạo thành: 0,1 . 142 = 14,2 g
nồng độ %: (14,2 / 400) . 100% = 3,55%

Mở khóa để xem toàn bộ nội dung trả lời

(?)
Bạn đã đạt đến giới hạn của mình. Bằng cách Đăng ký tài khoản, bạn có thể xem toàn bộ nội dung trả lời
Cải thiện điểm số của bạn bằng cách đăng ký tài khoản Lazi.
Xem toàn bộ các câu trả lời, chat trực tiếp 1:1 với đội ngũ Gia sư Lazi bằng cách Đăng nhập tài khoản ngay bây giờ
Tôi đã có tài khoản? Đăng nhập
1
0
Meooooo
hôm qua
+4đ tặng
Xem thêm (+)
2
0
Ngọc
hôm qua
+3đ tặng
a)
Viết phương trình hóa học của phản ứng xảy ra:
H2SO4 + 2NaOH → Na2SO4 + 2H2O
b) 
m(H2SO4) = (200 g * 4.9%) / 100% = 9.8 g
n(H2SO4) = m(H2SO4) / M(H2SO4) = 9.8 g / 98 g/mol = 0.1 mol
Theo phương trình, 1 mol H2SO4 tác dụng với 2 mol NaOH.
n(NaOH) = 2 * n(H2SO4) = 2 * 0.1 mol = 0.2 mol
m(NaOH) = n(NaOH) * M(NaOH) = 0.2 mol * 40 g/mol = 8 g
m(dung dịch NaOH) = (m(NaOH) * 100%) / C%(NaOH) = (8 g * 100%) / 4% = 200 g
 

Bạn hỏi - Lazi trả lời

Bạn muốn biết điều gì?

GỬI CÂU HỎI
Học tập không giới hạn cùng học sinh cả nước và AI, sôi động, tích cực, trải nghiệm

Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi

Vui Buồn Bình thường
×
Trợ lý ảo Trợ lý ảo
Gửi câu hỏi
×