Bài tập  /  Bài đang cần trả lời

Khi hòa tan 30g hỗn hợp đồng và đồng (II) oxit trong dd HNO3 1M lấy dư, thấy thoát ra 6,72 l khí NO (đktc). Hàm lương % đồng (II) oxit trong hỗn hợp là?

Câu 1. Khi hòa tan 30g hỗn hợp đồng và đồng (II) oxit trong dd HNO3 1M lấy dư , thấy thoát ra 6,72 l khí NO (đktc). Hàm lương % đồng (II) oxit trong hỗn hợp là?
A. 4%   B. 2,4%   C. 3,2%  D. 4,8%
Câu 2. Cho 10,8g hỗn hợp gồm Mg và Fe tác dụng hoàn toàn với HNO3 loãng thu được dd X và sản phẩm khử duy nhất N2 có thể tích 1,568l đktc . % khối lượng của Mg, Fe trong hỗn hợp và khối lượng muối thu được: 
A. 37,8%; 62,2%; 54,2g     B. 25%; 75%; 54,2g
C. 45%; 55%; 27,1g           D. 60%; 40%; 64,2g
Câu 3. Cho 10,8 g Al tan hết trong dd HNO3 loãng thu được sản phẩm duy nhất 3,36l khí A đktc. CTPT của khí là :
A. N2O    B. NO2    C. NO    D. N2
Câu 4. Dùng 56 m3 NH3 để điều chế HNO3. Biết rằng chỉ có 92% NH3 chuyển hóa thành HNO3, khối lượng dd HNO3 40% thu được là 
A. 36,22g   B. 362,2g    C. 3622g    D. kết quả khác
Câu 5. Cho 51,6g hỗn hợp X gồm Ag và Cu tác dụng hết với dd HNO3 loãng dư thu được 6,72l khí NO duy nhất (đktc) .Khối lượn của Ag và Cu có trong hỗn hợp X ban đầu lần lượt là:
A. 19,2g và 32,4g    B. 32,4g và 19,2
C. 10,8& 40,8          D. 25,8 & 25,8
Câu 6. Hỗn hợp X gồm Cu và CuO . Cho m gam hỗn hợp X tác dụng hoàn toàn với dd HNO3 loãng dư thu được dd Y và 4,48l khí duy nhất (đktc) . Cô cạn dd Y thu được 75,2g muôi khan. Tính m?
A. 27,2g     B. 35,5g      C. 30g     D. 20,8g
7 Xem trả lời
Hỏi chi tiết
18.501
32
13
Huyền Thu
14/08/2017 20:09:34
Câu 1:
nNO=0,3mol 
3Cu + 8 HNO3 -----> 3 Cu(NO3)2 + 2 NO + 4 H2O 
0,45 <---- 1,2 0,45 <--- 0,3 (mol) 
=> mCu=0,45.64=28,8g 
=> mCuO=30-28,8=1,2g 
=> %CuO=(1,2/30).100%=4% 
=> CHọn A

Mở khóa để xem toàn bộ nội dung trả lời

(?)
Bạn đã đạt đến giới hạn của mình. Bằng cách Đăng ký tài khoản, bạn có thể xem toàn bộ nội dung trả lời
Cải thiện điểm số của bạn bằng cách đăng ký tài khoản Lazi.
Xem toàn bộ các câu trả lời, chat trực tiếp 1:1 với đội ngũ Gia sư Lazi bằng cách Đăng nhập tài khoản ngay bây giờ
Tôi đã có tài khoản? Đăng nhập
4
3
Huyền Thu
14/08/2017 20:11:09
Câu 4:
2NH3 + 5/2O2 = 2NO + 3H2O 
2500------------------->2500 
nNH3=56*1000/22.4=2500mol 
2NO + O2 = 2NO2 
2500-------------->2500 
4NO2 + O2 + 2H2O = 4HNO3 
2500------------------------->2500 
nHNO3 tt=2500*92/100=2300mol 
mHNO3=2300*63=144900 g 
mdd = 144900*100/40=362250 g
3
1
Ngoc Hai
14/08/2017 20:24:16
Bai 4 
Từ pt ta thấy tỷ lệ mol của NH3 = HNO3 ,mà trong cùng 1 điều kiện tỷ lệ mol=tỷ lệ thể tích,suy ra thể tích HNO3 
-Thể tích NH3 là 56 m khối nhưng chỉ có 92% chuyển hoá => cần dùng 56x 0.92 =51.52 mkhối.
Có 51.52 m3= 51520l
=> điều chế được 51520l HNO3
=> số mol là 51520/22.4=2300 mol
=> khối lượng là 2300x63=144900g =>klg dd= 144900/0.4=362250g
3
0
Ngoc Hai
15/08/2017 07:57:42
Bai 2 
=>Cau A 
3
1
Ngoc Hai
15/08/2017 08:23:09
Cau 5
=> Dap an A 
1
2
Conan kun
15/08/2017 12:35:00
Câu 3
nAl=10,8/27=0,4 mol
n khí=3,36/22,4=0,15
Gọi số e nhận là x
ta có
0,4.3=0,15.x-->x=8
Vậy khí nhận 8e
-->khí là N2O
->A
3
1
Conan kun
15/08/2017 12:42:10
Câu 6
Vì hno3 loảng-->khí là NO
nNO=4,48/22,4=0,2 mol
nCu(NO3)2=15,2/188=0,4 mol
Gọi số mol Cu và CuO là x và y
btnt(Cu)-->x+y=0,4
bte-->2x=0,2.3
-->x=0,3
y=0,1
-->m=0,3.64+0,1.80=27,2g
A

Bạn hỏi - Lazi trả lời

Bạn muốn biết điều gì?

GỬI CÂU HỎI
Học tập không giới hạn cùng học sinh cả nước và AI, sôi động, tích cực, trải nghiệm

Hôm nay bạn thế nào? Hãy nhấp vào một lựa chọn, nếu may mắn bạn sẽ được tặng 50.000 xu từ Lazi

Vui Buồn Bình thường
×
Trợ lý ảo Trợ lý ảo
Gửi câu hỏi
×