Để giải bài toán này, ta cần xác định thời gian để mỗi vòi nước chảy đầy bể riêng lẻ. Gọi thời gian để vòi 1 chảy đầy bể là
x giờ và thời gian để vòi 2 chảy đầy bể là
y giờ. Theo đề bài, công suất của vòi 2 gấp đôi vòi 1, tức là
y=x2.
1. **Tính công suất của mỗi vòi:**
- Công suất của vòi 1 là
1x bể/giờ.
- Công suất của vòi 2 là
1y=2x bể/giờ.
2. **Tính công suất khi cả hai vòi cùng chảy:**
- Khi cả hai vòi cùng chảy, công suất tổng là
1x+2x=3x bể/giờ.
3. **Tính lượng nước đã chảy sau 8 giờ:**
- Sau 8 giờ, lượng nước đã chảy vào bể là
8×3x=24x bể.
4. **Tính lượng nước còn lại trong bể:**
- Tổng lượng nước cần để đầy bể là 1 bể, do đó lượng nước còn lại là
1−24x bể.
5. **Tính thời gian vòi 2 chảy phần còn lại:**
- Vòi 2 chảy phần còn lại trong 3.5 giờ, với công suất là
2x bể/giờ.
- Lượng nước chảy được trong 3.5 giờ là
3.5×2x=7x bể.
6. **Thiết lập phương trình:**
- Phần còn lại của bể bằng lượng nước vòi 2 chảy trong 3.5 giờ:
1−24x=7x
7. **Giải phương trình:**
- Chuyển vế và giải phương trình:
1=24x+7x
1=31x
x=31
8. **Tính thời gian vòi 2 chảy đầy bể:**
- Vì
y=x2:
y=312=15.5
Vậy, thời gian để vòi 1 chảy đầy bể là 31 giờ và thời gian để vòi 2 chảy đầy bể là 15.5 giờ.