### Bài 1: Rút gọn biểu thức
Biểu thức cần rút gọn là:
P=√3913−34√48+√(2−2√3)2
**Bước 1:** Tính từng phần riêng lẻ.
1. **Tính
√3913**:
√3913=√3913=√3913 (không rút gọn thêm)
2. **Tính
−34√48**:
√48=√16⋅3=4√3⟹−34√48=−34⋅4√3=−3√3
3. **Tính
√(2−2√3)2**:
√(2−2√3)2=|2−2√3|
Vì
2<2√3≈3.464, ta có
2−2√3<0, nên:
|2−2√3|=2√3−2
**Bước 2:** Kết hợp lại:
P=√3913−3√3+(2√3−2)
=√3913−3√3+2√3−2=√3913−√3−2
### Kết quả
P=√3913−√3−2
---
### Bài 2: Tính chi phí
a) **Tính chi phí cần bỏ ra để giảm 85% lượng khí thải carbon của nhà máy:**
x=85
A(85)=60⋅85100−85=510015=340triệuđồng
b) **Nếu bỏ ra 540 triệu đồng, nhà máy có thể giảm được bao nhiêu phần trăm lượng khí thải carbon?**
Giải phương trình:
60x100−x=540
60x=540(100−x)
60x=54000−540x
600x=54000⟹x=54000600=90
**Kết quả:**
- chi phí cần bỏ ra cho 85% là 340 triệu đồng.
- Bỏ ra 540 triệu đồng có thể giảm 90% lượng khí thải carbon.