Câu 16:
a) Để tìm UCLN (Ước chung lớn nhất) và BCNN (Bội chung nhỏ nhất) của hai số 120 và 400, ta thực hiện các bước như sau:
UCLN(120, 400):
Phân tích ra thừa số nguyên tố của 120:
120 = 2^3 * 3 * 5
Phân tích ra thừa số nguyên tố của 400:
400 = 2^4 * 5^2
Lấy các yếu tố chung có số mũ nhỏ nhất:
UCLN = 2^3 * 5 = 40
BCNN(120, 400):
Lấy các yếu tố chung và không chung của hai số, với số mũ lớn nhất:
BCNN = 2^4 * 3 * 5^2 = 2400
b) BCNN(120, 400) gấp UCLN(120, 400) bao nhiêu lần:
Tính số lần BCNN lớn hơn UCLN:
BCNN / UCLN = 2400 / 40 = 60
Vậy, BCNN(120, 400) gấp UCLN(120, 400) 60 lần.
Câu 17:
Số học sinh khối 6 của trường có khoảng từ 450 đến 500 học sinh và phải chia hết cho 3, 4, 5. Ta tìm số học sinh là bội chung nhỏ nhất (BCNN) của 3, 4, 5 trong khoảng này.
BCNN(3, 4, 5) = 60
Số học sinh cần phải chia hết cho 60 và nằm trong khoảng từ 450 đến 500. Ta có các bội số của 60 trong khoảng này là: 480.
Vậy, số học sinh của trường là 480.
Câu 18:
a) Tổng số tiền anh Sơn cần phải trả:
Giá 2 chiếc áo phông: 2 * 125,000 = 250,000 đồng
Giá 3 chiếc quần sọc: 3 * 95,000 = 285,000 đồng
Giá 5 chiếc khăn mặt: 5 * 17,000 = 85,000 đồng
Tổng cộng: 250,000 + 285,000 + 85,000 = 620,000 đồng
b) Anh Sơn đã trả 2 phiếu mua hàng, mỗi phiếu trị giá 100,000 đồng. Tổng số tiền anh Sơn đã trả là 100,000 * 2 = 200,000 đồng.
Tiền anh Sơn còn phải trả thêm:
Tiền phải trả thêm = 620,000 - 200,000 = 420,000 đồng
Câu 19:
Con diều của An bay cao 15m, sau đó độ cao tăng thêm 2m, rồi giảm 3m.
Độ cao sau khi tăng là: 15 + 2 = 17m
Độ cao sau khi giảm là: 17 - 3 = 14m
Vậy, con diều ở độ cao 14m so với mặt đất.
Câu 20:
Nam mang theo 200,000 đồng vào nhà sách và mua các đồ sau:
5 quyền vở, mỗi quyền giá 5,000 đồng: 5 * 5,000 = 25,000 đồng
4 cái bút bi, mỗi cái giá 4,000 đồng: 4 * 4,000 = 16,000 đồng
2 cái bút chì, mỗi cái giá 3,000 đồng: 2 * 3,000 = 6,000 đồng
Tổng số tiền Nam đã chi là: 25,000 + 16,000 + 6,000 = 47,000 đồng.
Tiền còn lại của Nam là:
200,000 - 47,000 = 153,000 đồng
Vậy Nam còn 153,000 đồng.